Khi nào được yêu cầu khởi tố vụ án tội tội cố ý gây thương tích



Bị gây thương tích dưới 11% có quyền làm đơn yêu cầu khởi tố vụ án hình sự tội cố ý gây thương tích không?
Bạn xem video để hiểu rõ hơn!

➡️ Bạn ấn vào đây đăng ký giúp Luật Sóng Hồng đạt 5000 sub nhé:
➡️ Lĩnh vực khác của Luật Sóng Hồng có thể bạn quan tâm:
Đầu Tư Nước Ngoài:
Thừa kế:
Hình Sự:
Nhà Ở – Đất Đai:
Hợp Đồng:
Dân Sự:
Di Chúc:
Kết Hôn:
Ly Hôn:

➡️ Căn cứ pháp lý trong phần tư vấn:
Bộ luật hình sự
Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác
1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;
b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;
c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;
đ) Có tổ chức;
e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;
h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;
i) Có tính chất côn đồ;
k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

Bộ luật tố tụng hình sự
Điều 155. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại
1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.
2. Trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu thì vụ án phải được đình chỉ, trừ trường hợp có căn cứ xác định người đã yêu cầu rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.
3. Bị hại hoặc người đại diện của bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.

#gâythươngtích

Nguồn: https://luatbds.net

Xem thêm bài viết khác: https://luatbds.net/phap-luat/

20 thoughts on “Khi nào được yêu cầu khởi tố vụ án tội tội cố ý gây thương tích

  1. CÔNG TY LUẬT TNHH SÓNG HỒNG
    Trụ sở: Tầng 2 số 103 phố Bà Triệu, quận Hai Bà Trưng, thành phố Hà Nội
    Website: http://songhong.org.vn/
    Fanpage: https://www.facebook.com/pg/LuatSu.UyTin.SongHong

  2. Anh ơi bị 1 nhóm người đánh vào 20 năm trước bây giờ có thể kiện khởi tố hình sự được không ạ ?

  3. Đánh cho gẫy hết răng bị sao không😁😁 sau cứ lên vô mõm gẫy hết răng cho nó chừa vừa làm nó éo ăn uống được gì vừa an toàn vì đánh vô mõm ko chết được

  4. Anh cho em hoi bo em di nhau ma bi 3 ng nhau cung danh ba em.ba em tuc qua ve cam dao sang dung chui nhung ba ng kia ra danh ong do lai vo tinh quo dao trung vao tran khau 8 mui ma ho di giam dinh la 17% em khong tin giay giam dinh do la that em muon lam lai don de nghi giam dinh lai thuong tich dc k ah

  5. Luật sư ơi nếu mà tỉ lệ thương tật dưới 11% k dùng hung khí chỉ dùng tay thôi thì bị phạt hành chính là bao nhiêu tiền ạ

  6. Luật su song hồng cho em xin số điện thoại của luật su bên em có một vu an tội hiếp dâm là vợ em bi ạ

  7. bi đánh bể đầu khâu 4 khâu.. đập vô lưng ói ra máu thì hình phạt ra sao vậy ạ? kéo lại nhà người ta 4 người đánh người ta thành như vậy đó ạ

  8. A ơi cho e hỏi ck e đánh e nhiều lần lắm rồi.nay đánh e bị xuất huyết mắt với tổn thương sọ não như vậy có khởi tố đk ko ạ.

  9. Anh luật sư ơi cho em hỏi nếu cố ý rây thương tích 17 phần trăm Thì bị sử lý như thế nào

  10. Đánh 1 người ko có khả năng tự vệ chấn thương sọ não tràn máu đa xoang tụ máu hai mắt vỡ xương mũi bao nhiêu phần trăm ạ

  11. Em say rượu dùng chai thuỷ tinh đánh vào người ta. Vết thương dài khoảng 7cm. Nằm viện lành cho về rồi. Giờ họ muốn giám định thương tật thì có làm được không.

  12. Cho em hỏi.co 5 người xong vào nhà.3 người cầm vũ khí.2 người đánh mẹ em. Xung mặt xung người. bẽ tay.đanh mẹ em chẹo quay hàm.thi em có nên làm đơn kháng ạ.

  13. Nhung mà og chồng đánh e.mà e cũng nằm viện thì sao ạ. Cái đó thì e không cố ý gây thương tích mà

  14. Cho e hoi nhu chong nguoi ta danh e lay ly thuy tinh lia e roi e cung lấy ly lia lại nhưng trúng bà vợ bị may 10mui o mặt thì có bị khởi tố hình sự ko ạ. Tư vấn giúp e

  15. nếu thương tích trên 11% mà ko có đơn kiện thì ca có khởi tố vụ án ko. ạ. 2 bên đã giải quyết tình cảm. ad giải đáp tôi vs ạ.

  16. Bạn hãy để lại comment/bình luận và ấn vào đây đăng ký kênh (miễn phí) để ủng hộ nhé: http://bit.ly/LuatSongHong

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *